Đăng nhập
Đóng
Tài khoản
Mật khẩu
Ghi nhớ thông tin
Quên mật khẩu?
Quên tên tài khoản?
.
Giới thiệu
Tổng quan
Lãnh đạo sở
Sơ đồ tổ chức
Đơn vị trực thuộc sở
Tin tức
Tin tức - Sự kiện
Quy Hoạch Đô Thị
Môi Trường
Đất đai
Tài Nguyên Nước và Khoáng Sản
Khí Tượng Thủy Văn và Biến Đổi Khí Hậu
Đo Đạc Bản Đồ và Viễn Thám
Công nghệ thông tin
Thông báo đấu giá quyền sử dụng đất
Hỏi đáp
Môi trường
Đất đai
Tài nguyên nước
Đo đạc bản đồ
Khí Tượng Thủy Văn và Biến Đổi Khí Hậu
Khác
Văn bản
Lĩnh Vực
Đất Đai
Môi Trường
Đo đạc bản đồ
Biển - Hải đảo
Tài nguyên nước
Khí tượng thủy văn
Địa chất khoáng sản
Khác
CCHC
Dịch vụ công mức 3
Nội bộ
Phần mềm đánh giá cán bộ CC, VC, HĐLĐ
Điều hành tác nghiệp
VĂN PHÒNG ĐIỆN TỬ
VĂN THƯ SỞ
MỘT CỬA
Webmail
HT ĐH&QLVB Hà Nội
Liên hệ
Bạn đang ở trang:
Hỏi đáp
Đất đai
Äất Ä‘ai
FAQ - Äất Ä‘ai
Kính gửi: Sở tài Nguyên môi trường Hà nội. Năm 2005 tôi có mua một thửa đất tại Mê Linh. Sau khi nhận giấy chứng nhận sử dụng đất. Các nội dung ghi không có vấn đề gì. Nhưng ở mục: Hình thức sử dụng đất trong giấy có ghi: + Sử dụng riêng: Không + Sử dụng chung: 66 m2 Đất ở tại nông thôn, sử dụng lâu dài. Gần đây tôi có dùng GCN để thế chấp Ngân hàng thì họ có nói: Đất của tôi ghi sai nội dung trên cần phải đổi lại ( Hình thức sử dụng) Do vậy, tôi muốn hỏi quý Cơ quan là nội dung trên có sai hay không ??? và nếu sai thì thủ tục đổi lại như thế nào???? Rất mong có sự hồi đáp từ quý Cơ quan.
Xin phép hỏi quý cơ quan việc như sau: Tôi có nhà đất được thừa kế của bố mẹ tại quận Hai bà. Hồ sơ xin cấp sổ đỏ lấy căn cứ là Di chúc của bố mẹ thừa kế cho riêng tôi, nhưng đến khi được cấp sổ đỏ năm 2006 thì lại ghi tên cả hai vợ chồng tôi. Tại thời điểm này vợ chồng tôi đã ly hôn (năm 2002) theo phương thức tự phân chia tài sản. Chúng tôi định sẽ sửa lỗi sai nói trên trong sổ đỏ khi tiến hành phân chia tài sản, tuy nhiên phòng công chứng trả lời tôi rằng sổ đỏ được cấp sau ngày ly hôn nên không phải là tài sản trong hôn nhân !? Sự thực thì việc này nảy sinh chỉ là do sự chậm trễ của việc cấp sổ đỏ thôi. Nay tôi xin hỏi chúng tôi có thể xin đính chính lại chủ sở hữu ngôi nhà này với các căn cứ sau: - Di chúc của bố mẹ thừa kế cho riêng tôi - Xác nhận của vợ tôi là không liên quan đến tài sản này và yêu cầu được rút tên khỏi sổ đỏ. Xin cảm ơn sự tư vấn của quý cơ quan.
Kính gửi Sở tài nguyên môi trường Hà Nội. Tôi có thắc mắc như sau: Năm 2006 tôi có vay vốn ngân hàng và đã tiến hành thủ tục đăng ký thế chấp tài sản tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất - Sở tài nguyên môi trường tỉnh Hà Tây. Nay tôi tất toán khoản vay và muốn thực hiện thủ tục xóa thế chấp thì tôi phải nộp hồ sơ tại đâu. Kính mong quý cơ quan giải đáp giúp tôi.
Tôi muốn hỏi vấn đề như sau: Nhà ở của gia đình tôi hiện nay là chung cư tại Khu Đô thị Mới Sài Đồng - Phúc Đồng - Long Biên - hà Nội. Căn hộ hiện nay đã có sổ đỏ và đứng tên mẹ tôi. Bây giờ gia đình tôi muốn sang tên sổ đỏ cho tôi thì phải lên Phòng Tài nguyên và Môi trường Long Biên hay Sở Tài nguyên và Môi trường Hà Nội, thủ tục như thế nào, cần những giấy tờ gì. Và thủ tục này có mất nhiều phí không, có phải mất 1% giá trị nhà không? Tôi xin cảm ơn!
Nhà tôi đã có sổ đỏ tại khu vực đầu phố Bạch Mai, trong sổ lại có phần ghi chú nhỏ: khu vực nằm trong diện quy hoạch Tôi có kiểm tra với địa chính phường thì được biết khu vực này đã bỏ quy hoạch rồi Vậy anh/chị vui lòng hướng dẫn cách đính chính lại sổ hoặc giúp gia đình kiểm tra lại thông tin khu vực nằm trong diện quy hoạch có đúng hay không? Xin gửi lời cảm ơn anh/chị đã giúp đỡ
Tôi năm nay 66 tuổi hiện chia đất ở cho con trai trên cùng một mảnh đất.tôi đã qua chiến tranh chống Mỹ cứu nước có Huân chương chiến sỹ giải phóng 2+3 và huân chương chiến sỹ vẻ vang3,thương binh 3/4 đi lại khó khăn. Tôi hiện có 180m2 chia cho con 90m2,mảnh đất trên mặt đường 73 cũ thuộc xã hồng minh phú xuyên hà nội và số tiền phải nộp như sau 1.Đo đất 2 triệu 400 2.Công chứng 1 triệu 500 3.Thuế 2 triệu 500 Tôi có hỏi cán bộ Địa chính có được miễn giảm không trả lời :không. Vậy tôi xin phép được hỏi: Tôi hiện tai già yếu đi lại khó khăn do thương tật luôn hoành hành chia đất cho con. Theo chủ trương chính sách của Đảng và nhà nước nói chung đều được miễn giảm các khoản trong đó có cả thuế đất và các thủ tục hành chính nhưng cán bộ TNMT trả lời không được giảm là sao. Tôi có thể không được hiểu biết nhiều nên tôi mạnh dạn đề nghị Sở TNMT thành phố giúp đỡ tôi cho tôi được hiểu biết , và số tiền tôi phải đóng góp như vậy là quá sức đối với tôi trong lúc tuổi cao sức yếu cộng với vết thương luôn hoành hành. Tôi xin chân thành cảm ơn nhiều.
Tôi đang thắc mắc về giá đền bù đất sản xuất nông nghiệp đồng bằng khu vực Sóc Sơn, Hà Nội. Tổng số tiền mà người dân nhân được/m2. Rất mong nhận được phản hồi của Quý cơ quan!
Kính gửi Sở Tài nguyên Môi trường Hà nội, Năm 2007 tôi có mua mảnh đất 48m2 tại Vân Canh, Hoài Đức, Hà Tây trong thửa đất rộng hơn 110m2 được chia làm 3 mảnh. Tôi 1 mảnh, 1 gia đình khác và chủ nhà giữ lại 1 mảnh chưa có sổ đỏ mà chỉ có Giấy tờ chuyển ngượng, trích lục bản đồ...do Ủy ban Nhân dân xã xác nhận (Khi đó chưa Hà tây chưa nhập vào Hà nội). Năm 2008 gia đình tôi đã chuyển khẩu về đó. Cho đến bây giờ không biết vì lý do gì mà chủ bán đất vẫn chưa muốn làm thủ tục để được cấp sổ đỏ cho thửa đất này mặc dù tôi và gia đình kia rất muốn làm. Năm 2012 tôi thắc mắc và muốn làm sổ đỏ cho mảnh đất của mình và nộp đầy đủ giấy tờ theo yêu cầu của Địa chính xã nhưng sau đó Địa chính xã cho biết theo quy định thì chủ thửa đất đó phải làm sổ đỏ cho cả thửa đất 110m2 sau đó mới tách sổ đỏ ra cho các hộ mua đất. Tôi rất mong Sở Tài nguyên Môi trường Hà nội hướng dẫn giúp tôi, cho tôi thông tin, quy định nào, điều khoản nào để tôi tìm hiểu và giải đáp giúp tôi câu hỏi: 1.Mảnh đất tôi mua đã đủ điều kiện làm sổ đỏ chưa 2.Có nhất thiết thửa đất đó làm sổ đỏ thì mới tách sổ và cấp sổ đỏ cho mảnh đất của tôi 3.Mảnh đất của tôi có thể làm sổ đỏ khi cả thửa đất đó chưa có sổ đỏ Tôi xin trân trọng cảm ơn và mong sớm nhận được hồi âm của Sở Tài nguyên Môi trường Hà Nội
Kính gửi: Sở Tài nguyên và Môi trường Hà Nội. Đề nghị quý cơ quan giải đáp giúp các nội dung sau: 1. Tổng số nhân khẩu của các hộ gia đình sử dụng các thửa đất hình thành từ ngày 01/7/2004 trở về sau do chia tách thửa đất chưa được cấp Giấy chứng nhận có được làm căn cứ để xác định hạn mức công nhận đất ở của thửa đất trước khi chia tách (thửa đất hình thành trước ngày 01/7/2004) theo nguyên tắc quy định tại Khoản 3 Điều 4 bản Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 22/2014/QĐ-UBND ngày 20/6/2014 của UBND thành phố Hà Nội? 2. Đề nghị quý cơ quan cho biết: Văn bản pháp luật nào quy định cụ thể việc chia tách thửa đất? 3. Trường hợp thửa đất trên địa bàn TP Hà Nội có nhiều hộ gia đình, cá nhân cùng sử dụng chung thì hạn mức đất ở khi cấp giấy chứng nhận QSDĐ có được tính bằng tổng hạn mức đất ở của các hộ gia đình, cá nhân đó theo quy định tại khoản 3 điều 20 Nghị định 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ hay được xác định theo nguyên tắc căn cứ vào tổng số nhân khẩu của các hộ cùng sử dụng chung thửa đất được quy định tại Khoản 3 Điều 4 bản Quy định ban hành kèm theo Quyết định số 22/2014/QĐ-UBND ngày 20/6/2014 của UBND thành phố Hà Nội? 4. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân sử dụng thửa đất có nhà ở trên địa bàn TP Hà Nội có nguồn gốc của cha ông để lại hoặc nhận chuyển quyền sử dụng đất có nguồn gốc của ông cha để lại, được UBND cấp xã xác nhận là đã sử dụng ổn định từ trước ngày 15/10/1993 và không vi phạm pháp luật về đất đai, khi xét cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có phải xác định hạn mức đất ở? Nếu phải xác định thì theo quy định nào? Trân trọng cảm ơn!
Kính gửi sở tài nguyên môi trường Hà Nội Em tên là Nguyễn An.Em ở Mê Linh-Hà Nội.Em có một câu hỏi mong được giải đáp.Em xin chân thành cám ơn. Gia đình em có xây dựng nhà ở trên diện tích đất là 850 m2 trước năm 92 và ở ổn định đến nay,đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên bố em và ghi đất "DRM" do sở tài nguyên môi trường Vĩnh Phúc cấp năm 1999 ( vì trước đây huyện Mê Linh thuộc tỉnh Vĩnh Phúc). Gia đình e hiện chia thành nhiều hộ ( do các anh chị em đều lập gia đình) nên rất có nhu cầu xây dựng nhà ở.Vậy gia đình em có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất diện tích đất trên với tên đất là đất ở và không phải mất phí không ạ hay có được chuyển mục đích sử dụng đất không ạ và nếu được thì chuyển từ đất nông nghiệp sang đất ở hay đất vườn sang đất ở ạ Theo tìm hiểu của em thì huyện Mê Linh của em chưa đc chuyển mục đích sử dụng đất,điều đó có đúng không ạ Em xin chân thành cám ơn