Đăng nhập
Đóng
Tài khoản
Mật khẩu
Ghi nhớ thông tin
Quên mật khẩu?
Quên tên tài khoản?
.
Giới thiệu
Tổng quan
Lãnh đạo sở
Sơ đồ tổ chức
Đơn vị trực thuộc sở
Tin tức
Tin tức - Sự kiện
Quy Hoạch Đô Thị
Môi Trường
Đất đai
Tài Nguyên Nước và Khoáng Sản
Khí Tượng Thủy Văn và Biến Đổi Khí Hậu
Đo Đạc Bản Đồ và Viễn Thám
Công nghệ thông tin
Thông báo đấu giá quyền sử dụng đất
Hỏi đáp
Môi trường
Đất đai
Tài nguyên nước
Đo đạc bản đồ
Khí Tượng Thủy Văn và Biến Đổi Khí Hậu
Khác
Văn bản
Lĩnh Vực
Đất Đai
Môi Trường
Đo đạc bản đồ
Biển - Hải đảo
Tài nguyên nước
Khí tượng thủy văn
Địa chất khoáng sản
Khác
CCHC
Dịch vụ công mức 3
Nội bộ
Phần mềm đánh giá cán bộ CC, VC, HĐLĐ
Điều hành tác nghiệp
VĂN PHÒNG ĐIỆN TỬ
VĂN THƯ SỞ
MỘT CỬA
Webmail
HT ĐH&QLVB Hà Nội
Liên hệ
Bạn đang ở trang:
Hỏi đáp
Đất đai
Äất Ä‘ai
FAQ - Äất Ä‘ai
YENBH.SOL@GMAIL.COM Nhà tôi có mảnh đất tại huyện Thanh Trì-Hà Nội, có mục đích sử dụng là đất vườn. Vậy giờ đây tôi muốn chuyển mục đích sử dụng sang đất ở thì tôi cần làm thủ tục gì, ở đâu và thuế chuyển nhượng được tính như thế nào?
Trần Quang Tuấn (tranquangtuan@kangaroo.vn) Hỏi: Thủ tục đính chính hình thể thửa đất trên sổ đỏ cho đúng thực tế sử dụng?
Nguyễn Quốc Anh quocanh1403@gmail.com Tôi có mua một căn hộ chung cư của một cá nhân (Bên bán). Căn hộ có tình trạng như sau: Căn hộ được Bên bán mua của Chủ Đầu tư năm 2014. Cuối năm 2014 dự án hoàn thành, sau khi bên bán nộp đầy đủ tiền nhà, CĐT có thông báo cho bên bán đến nhận nhà bàn giao căn hộ nhưng tại thời điểm đó Bên bán chưa có nhu cầu ở nên chưa đến nhận bàn giao. Mới đây Bên bán đã đến nhận bàn giao căn hộ và nộp đủ các khoản phí dịch vụ theo yêu cầu của CĐT (mặc dù không ở). Hiện nay tôi và Bên bán đã làm Văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán căn hộ và được chứng thực tại Văn phòng công chứng, sau đó đã nộp đầy đủ các khoản thuế, phí theo quy định cho cơ quan thuế. Theo Thông tư 19/2016/TT-BXD, Tôi đã nộp đủ hồ sơ cho CĐT đề nghị xác nhận vào Văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán căn hộ (Văn bản theo phụ lục số 24 của thông tư) nhưng CĐT không đồng ý xác nhận với lý do là Bên bán đã nộp đủ và không còn liên quan gì tài chính từ lâu rồi, nên việc mua bán chuyển nhượng chỉ cần Văn phòng Công chứng xác nhận là đủ. Câu hỏi: Việc CĐT không đồng ý xác nhận như vậy có đúng hay không và nếu CĐT không xác nhận thì tôi có đủ điều kiện để làm hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng căn hộ không? Nếu CĐT không xác nhận và Tôi không đủ điều kiện để Cấp giấy chứng nhận thì Tôi phải làm thế nào?
hoaquynh78@gmail.com Năm 2006, gia đình tôi có mua một căn hộ tập thể đã có sổ đỏ. Mọi thủ tục, giấy tờ chuyển nhượng đã được 2 bên thực hiện đầy đủ nhưng lúc đó chưa có công chứng. Gia đình tôi không làm được thủ tục sang tên đổi chủ do lúc đó chưa có hộ khẩu tại hà Nội. Năm 2007, gia đình tôi mới đăng ký được hộ khẩu tại chính địa chỉ căn hộ đã mua. Do gia đình chủ cũ đi nơi khác hiện chúng tôi không biết địa chỉ ở đâu để làm lại hợp đồng có xác nhận công chứng nên đến nay vẫn chưa làm thủ tục sang tên đổi chủ được. Hiện gia đình tôi vẫn đang sinh sống trong căn hộ trên và không có tranh chấp gì. Vậy theo Nghị định 01/2017 của Chính phủ gia đình tôi có được chuyển quyền sử dụng căn hộ trên mà không cần hợp đồng chuyển nhượng có công chứng không? Hoặc cụ thể trường hợp của gia đình tôi được xử lý thế nào? Trân trọng cảm ơn!
Nguyễn Hương Tôi là dân cư thuộc tổ 18 phường Phú Diễn. Gia đình chúng tôi ở trên mảnh đất đã được Xí nghiệp Trại Gà thanh lý trước tháng 10/1993. Nhiều lần chúng tôi nộp hồ sơ mua bán viết tay, giấy chứng nhận thanh lý của Xí nghiệp Trại Gà và các giấy tờ liên quan tại UBND phường Phú Diễn để yêu cầu cấp Giấy chứng nhận. Nhưng đến nay cơ quan chức năng vẫn chưa cấp Giấy chứng nhận cho chúng tôi.
Hộ gia đình ông Hoàng Quốc Hòa có mua 1 mảnh đất tại Khu phố mới thị trấn Quốc Oai từ năm 1991 nhưng đến nay vẫn chưa được cấp Giấy chứng nhận. Sau nhiều lần làm đơn xin cấp Giấy chứng nhận, đã có cán bộ địa chính đến đo đạc tại thửa đất trên và đến thời điểm hiện tại gia đình ông Hoàng Quốc Hòa vẫn chưa được cấp Giấy chứng nhận. Xin hỏi quý cơ quan, gia đình tôi còn thiếu sót những giấy tờ gì và thủ tục gì?
ichhue112@gmail.com Nhà tôi đang làm thủ tục bổ sung tài sản trên mảnh đất của gia đình. Khi xây xong thì diện tích xây chiều rộng lùi vào 4cm, chiều dài lùi vào 15cm so với cấp phép. Như vậy tôi xin hỏi nhà tôi có đủ điều kiện để làm thủ tục bổ sung tài sản gắn liền với đất hay không ?
leductoankd@gmail.com: Hiện tôi đang thực hiện thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, tài sản đăng ký trên đất và đã có phiếu nhận hồ sơ, chờ kết quả sau 14 ngày. Vậy, để thuận tiện cho việc theo dõi xem hồ sơ của tôi đã giải quyết xong chưa và tình trạng như thế nào thông qua trang web chính thức của Văn phòng Đăng ký đất đai - Sở Tài nguyên và Môi trường Hà Nội. Cho tôi hỏi có thể tra trên website Văn phòng đăng ký đất đai, website của Sở hay phương pháp internet không? Hay phải trực tiếp liên hệ với bộ phận nhận hồ sơ qua điện thoại hoặc trực tiếp.
Vũ Thế Vân phongvan.v86@gmail.com Tôi có mua một mảnh đất dưới xã Ngọc Liệp, huyện Quốc Oai. Tôi đã nhận sổ đỏ rồi giờ tôi muốn kiểm tra sổ đỏ đó là thật hay giả thì làm thế nào, có thể tra cứu online trên trang web Sở hay trong thông tin nào được không? Xin cảm ơn!
Nguyễn Văn Nhiệm hangtan2003@gmail.com Tôi nộp hồ sơ tại Văn phòng Đăng ký đất đai Hà Nội, chi nhánh quận Long Biên có mã hồ sơ là 1704000040BDCD: Ngày nhận 09/01/2017 hẹn trả ngày 03/02/207. Tôi đang rất cần Giấy chứng nhận để giải quyết việc gia đình nhưng từ ngày 03/2 đến ngày hôm nay 08/2 đến vẫn không nhận được kết quả. Đề nghị Sở TN&MT trả lời giúp tôi hồ sơ này có vấn đề gì mà chưa có kết quả? Cán bộ thụ lý chỉ trả lời là chờ và chờ. Tôi đang rất búc xúc, rất mong quý Sở ưu tiên giải quyết giúp tôi. Xin cảm ơn!